Đăng ký ngành, nghề kinh doanh khi doanh nghiệp chuyển nhượng vốn, bán cổ phần cho nhà đầu tư nước ngoài

Chính phủ Việt Nam đã và đang thức đẩy sự hội nhập, kêu gọi đầu tư ở hầu hết các lĩnh vực kinh doanh, trong khuôn khổ của Pháp luật hiện hành, đối với tất cả nhà đầu tư trong nước và nước ngoài. Chính vì vậy, việcđầu tư, mua bán, chuyển nhược cổ phần của các Nhà đầu tư nước ngoài tại các doanh nghiệp của nước ta cũng ngày một tăng cao.

Đăng ký ngành, nghề kinh doanh khi doanh nghiệp chuyển nhượng vốn, bán cổ phần cho nhà đầu tư nước ngoài.

Quý khách đang tìm hiểu về?

Hãy để chúng tôi giải đáp thắc mắc, cung cấp thông tin cho quý khách!





 


Và để đảm bảo được tính pháp lý trong hoạt độnh kinh doanh của doanh nghiệp thì đăng ký ngành, nghề kinh doanh khi doanh nghiệp chuyển nhượng, bán cổ phần cho nhà đầu tư nước ngoài là việc nên và cần phải thực hiện.

Đăng ký ngành, nghề kinh doanh khi doanh nghiệp chuyển nhượng vốn, bán cổ phần cho nhà đầu tư nước ngoài

Hiện nay, việc Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần được thực hiện theo Quyết định 88/2009/QĐ-TTg ngày 18/6/2009 của Thủ tướng Chính phủ về việc ban hành quy chế góp vốn, mua cổ phần của Nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp Việt Nam; tại Điều 3 được quy định cụ thể như sau:

1. Nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần của các công ty đại chúng theo tỷ lệ quy định của pháp luật về chứng khoán và các văn bản hướng dẫn liên quan.

2. Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần của doanh nghiệp Việt Nam hoạt động trong lĩnh vực, ngành nghề thuộc pháp luật chuyên ngành theo tỷ lệ quy định của pháp luật chuyên ngành đó.

3. Tỷ lệ góp vốn, mua cổ phần của Nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp Việt Nam kinh doanh thương mại dịch vụ tuân theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

4. Đối với doanh nghiệp Việt Nam hoạt động đa ngành nghề, đa lĩnh vực, bao gồm cả một số ngành nghề, lĩnh vực có quy định khác nhau về tỷ lệ tham gia của nhà đầu tư nước ngoài thì nhà đầu tư nước ngoài được góp vốn, mua cổ phần không quá mức của ngành nghề, lĩnh vực có quy định tỷ lệ tham gia của nhà đầu tư nước ngoài thấp nhất.

5. Đối với doanh nghiệp 100% vốn nhà nước thực hiện chuyển đổi sở hữu, nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần theo tỷ lệ tại phương án được cấp có thẩm quyền phê duyệt, nhưng không vượt mức quy định nếu doanh nghiệp chuyển đổi hoạt động trong các lĩnh vực thuộc các trường hợp nêu tại khoản 2, 3, 4 Điều này.

6. Ngoài các trường hợp nêu trên, nhà đầu tư nước ngoài được góp vốn, mua cổ phần trong các doanh nghiệp Việt Nam với mức không hạn chế.

Do đó, để tiến hành đăng ký ngành, nghề kinh doanh khi doanh nghiệp chuyển nhượng vốn, bán cổ phần cho nhà đầu tư nước ngoài, Quý doanh nghiệp cần thực hiện đầy và đủ các thủ tục pháp lý theo quy chuẩn của Luật định.

Đồng thời, xác định về việc Nhà đầu tư nước ngoài tham gia góp vốn vào doanh nghiệp là theo trường hợp nào trong các trường hợp nêu trên.

Ngoài ra, Quý doanh nghiệp cần cung cấp các văn bản pháp luật chứng minh việc đã thực hiện theo quy định đó để Phòng ĐKKD – Sở KH & ĐT có cơ sở đối chiếu, xem xét, xin ý kiến Bộ KH & ĐT và Bộ ngành liên quan (nếu có).

Quý doanh nghiệp cần tham khảo và bám sát các quy định về việc góp vốn, mua cổ phần của Nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp Việt Nam tại:

  • Quyết định 88/2009/QĐ - TTg ngày 18/6/2009 của Thủ tướng Chính phủ;
  • Thông tư số 131/2010/TT- BTC ngày 6/9/2010 hướng dẫn thực hiện quy chế góp vốn, mua cổ phần của nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp Việt Nam;
  • Quyết định 55/2009/QĐ – TTg ngày 15/4/2009 về tỉ lệ tham gia của nhà đầu tư nước ngoài trên thị trường chứng khoản Việt Nam.

Sau khi đã nắm vững các thủ tục và quy định pháp lý, Quý doanh nghiệp cần tiến hành soạn thảo Hồ sơ thay đổi bổ sung ngành nghề.

Cách ghi ngành, nghề bổ sung có thể thực hiện như sau:

1. Đối với các ngành nghề được quy định trong các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên:

  • Quý doanh nghiệp ghi theo đúng ngành, nghề đã được cam kết trong các điều ước quốc tế đó và ghi mã theo Hệ thống phân loại sản phẩm chủ yếu của Liên Hợp Quốc (CPC).

2. Đối với các ngành nghề được quy định trong các văn bản pháp luật chuyên ngành:

  • Cột tên ngành Quý doanh nghiệp ghi theo đúng ngành, nghề được quy định trong văn bản pháp luật và ghi mã ngành là điều khoản và tên, số, trích yếu của văn bản pháp luật đó.

Quý doanh nghiệp ghi ngành, nghề đã điều chỉnh ngay dưới ngành cấp bốn theo Quyết định 10/2007/QĐ-TTg ngày 23/01/2007 của Thủ tướng Chính phủ ban hành Hệ thống ngành kinh tế Việt Nam nhưng phải đảm bảo ngành, nghề kinh doanh chi tiết của doanh nghiệp phù hợp với ngành, nghề cấp bốn đã chọn và doanh nghiệp chỉ được kinh doanh trong phạm vi ngành nghề đã điều chỉnh

Đồng thời, doanh nghiệp cần tiến hành đăng ký ngành, nghề kinh doanh.

Doanh nghiệp tham khảo: Thủ tục thay đổi ngành, nghề kinh doanh.

Trên đây là những thông tin liên quan đến việc đăng ký ngành, nghề kinh doanh khi doanh nghiệp chuyển nhượng vốn, bán cổ phần cho nhà đầu tư nước ngoài. Mong rằng sẽ giúp Quý doanh nghiệp sớm giải quyết được các vướng mắc mà mình đang gặp phải.

Với hơn 15 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực cung cấp dịch vụ thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp và các công tác liên quan, Tân Thành Thịnh luôn sẵn sàng hoàn thành mọi vấn đề của Quý doanh nghiệp một các nhanh chóng và tiết kiệm thời gian nhất.

Chúng tôi không mang lại cho bạn một dịch vụ hoàn hảo, giá rẻ nhất, hài lòng nhất mà chúng tôi mang đến cho bạn sự trải nghiệm dịch vụ chuyên nghiệp, uy tín và chất lượng.

Bạn có quyền tự do tham khảo các đơn vị khác và nên như vậy!!

Nhưng hãy quyết đoán trong lựa chọn để không làm chậm trễ và bỏ lỡ mất cơ hội, thời gian của bạn. Điều đó cả Chúng tôi và Bạn – Chúng ta đều không muốn.

Đăng ký ngành, nghề kinh doanh khi doanh nghiệp chuyển nhượng vốn, bán cổ phần cho nhà đầu tư nước ngoài.

Bài viết bạn đang xem thuộc chuyên mục Dịch vụ thành lập công ty. Bạn có thể tham khảo các bài viết khác tại website: http://tanthanhthinh.com/ để biết thêm thông tin cần thiết.

Tân Thành Thịnh Dịch Vụ Nhanh Gọn – Tiết Kiệm Thời Gian

Thời gian thực hiện: Tùy theo loại hình dịch vụ mà Quý khách hàng có nhu cầu thực hiện.

Chi phí: Là sự thỏa thuận trên tinh thần hợp tác và bền vững giữa Tân Thành Thịnh và Quý khách hàng, sao cho đạt được HIỆU QUẢ công việc TỐT NHẤT.

Trong tất cả dịch vụ tại Tân Thành Thịnh

  • Sẽ không phát sinh thêm chi phí khác.
  • Tư vấn miễn phí, chuyên nghiệp, tận tình và đến tận nơi.
  • Cam kết đúng hẹn, tiết kiệm thời gian.
  • Giao GPKD và con dấu miễn phí tận nhà.

Khách hàng KHÔNG phải đi lên sở KHĐT, KHÔNG phải đi ủy quyền, KHÔNG phải chứng thực CMND/ Hộ chiếu.

Tân Thành Thịnh Luôn Sẵn Sàng Đồng Hành, Giúp Đỡ & Giải Quyết Các Vấn Đề Của Quý Khách Hàng

Điện thoại: 028.3985.8888

Hotline: 0909.54.8888

Email: lienhe@tanthanhthinh.com



Bài viết xem thêm

Khách hàng nổi bật

Tân Thành Thịnh luôn tin rằng Sự hợp tác của khách hàng và có khách hàng là điều rất tuyệt vời. Bởi những điều đó giúp tạo nên một thương hiệu Tân Thành Thịnh uy tín và chất lượng.

Cập nhật thông tin tài chính kế toán mỗi ngày cùng Tân Thành Thịnh


Hotline tư vấn & hỗ trợ